อยากทราบว่าควร สั่นกระดิ่ง และ เป่าสังข์ ตอนไหน?

(1/2) > >>

bestz81:
อยากทราบว่า เราควรสั่นกระดิ่ง และเป่าสังข์ ใน ตอนไหน ครับ

ratkai:
มี 2 เวลา

1. เวลาที่จะเริ่มสวดมนต์ให้สั่นกระดิ่ง หรือ เป่าสังข์  เป็นการอัญเชิญเทพ  หรือ  บอกกล่าวท่าน

2. จะสั่นกระดิ่งไปพร้อมกับการทำอารตีบูชาไฟ  หลังสวดมนต์เสร็จ  (ไม่ต้องเป่าสังข์แล้ว)

คริสตังไทย:
อ้างจาก: ratkai ที่ กันยายน 08, 2010, 12:23:05

มี 2 เวลา

1. เวลาที่จะเริ่มสวดมนต์ให้สั่นกระดิ่ง หรือ เป่าสังข์  เป็นการอัญเชิญเทพ  หรือ  บอกกล่าวท่าน

2. จะสั่นกระดิ่งไปพร้อมกับการทำอารตีบูชาไฟ  หลังสวดมนต์เสร็จ  (ไม่ต้องเป่าสังข์แล้ว)

ผมเคยได้ยินมาว่า การสั่นกระดิ่ง หรือ เป่าสังข์ เป็นการบูชาเทพเจ้าที่ทำกันเฉพาะกับนักบวชในเทวาลัยเท่านั้น ไม่ควรทำในบ้าน

เพราะจะเปลี่ยนจากบ้านที่ฆราวาสอยู่เป็นเทวาลัย หากคนที่อาศัยอยู่ในบ้านปฏิบัติตนไม่เคร่งครัดเหมือนนักบวช จะเกิดผลเสียมากกว่าผลดี ..

bestz81:
ขอบคุณคราฟ สำหรับทุกความเห็น คราฟ *-*

กาลิทัส:
การสั่นกระดิ่ง สามารถกระทำได้ภายในบ้านครับ หลังจากการทำอารตี สามารถลั่นกระดิ่งได้ หรือ แม้กระทั่งลั่นกระดิ่งขณะอารตี ก็สามารถปฎิบัติได้ภายในบ้านเช่นกันครับ ตรงนี้แทบจะทุกบ้านเรียกว่า 80% ของผู้บูชาศาสนาฮินดูจะมีกระดิ่งติดบ้านเพื่อบูชาครับ

ส่วนเรื่องของสังข์ ก็สามารถกระทำได้ภายในบ้านเช่นกัน แต่ส่วนมากสังข์มักจะถูกลั่นในงานพิธี หรือ ภายในวัดมากกว่าบ้านครับ คนฮินดูที่อยู่ในประเทศอินเดีย จะลั่นสังข์ภายในบ้านไม่เกิน 5% ครับ และสังข์ก็สามารถถูกลั่นหลังพิธีอารตีได้เช่นกันครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป