กันยายน 03, 2014, 06:41:07
35.713 กระทู้ ใน 4.014 หัวข้อ โดย 4.854 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: ธัชพล
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  จัดหิ้งพระใหม่เพิ่งเสร็จ เลยถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2
ผู้เขียน หัวข้อ: จัดหิ้งพระใหม่เพิ่งเสร็จ เลยถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ  (อ่าน 14835 ครั้ง)
โอม กาลี โอม
อัปปมาณาภา
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 13:10:02 »

ภาพชุดนี้ถ่ายเมื่อตอนบ่ายแก่ ๆ ของวานนี้

พระนารายณ์

ศรีกฤษณะ

มหาลักษมี

พระพรหม

พระศิวะ

พระพิฆเณศ

พระขันทกุมาร

พระแม่มหากาลี

อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง
อัปปมาณาภา
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 13:11:33 »

ชุดนี้เพิ่งถ่ายเมื่อครู่นี้เอง ภาพชัดกว่า เมื่อวานเยอะเลยครับ

แถมปั้นเขี้ยวติดให้พระแม่ด้วย

อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง
เขี้ยวกาลี
ดาวดึงส์
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 13:20:22 »

สวยครับ คิดว่าเป็นนักดนตรีไทยซะอีก  ปกติ ชอบสะสมเศียรโขนละครต่างๆ และบูชาิอย่างสม่ำเสมอ
อัปปมาณาภา
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 13:23:13 »

ที่บ้านป้าเป็น คณะละคร กันครับจึงได้ซึมซับศิลปะแบบไทย และก็เลยพลอยฟ้าพลอยฝน ได้เรียนนาฏศิลป์ กับป้ามาตั้งปต่ ป.3

เขี้ยวกาลี
ดาวดึงส์
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 13:40:12 »

ดีครับ ผมก็ นักดนตรีไทย   ได้มีโอกาสแต่เพลงหน้าพาท ตั้งแต่ ตระบองกัน จนถึงองพระพิราำำพเลยครับ เมื่อก่อนแข่งได้ถ้วยสมเด็จพระเทพ แต่เดียวนี้ไม่ได้เล่นแล้วครับ  พอผมเห็นก็อดนึกถึงไม่ได้
Cz Mhoo-sand
พรหมปาริสัชชา
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 18:41:32 »

ชั้นครูสวยงามมากเลยค่ะ แต่นู่กลัวอ่ะ ฮือๆๆๆๆ

ชมจากใจจริงๆน่ะค่ะ ว่าสวยงามมากๆ ทั้งชั้นครู และทวยเทพ

ขอบคุณที่นำภาพมาแบ่งปันกันค่ะ เป็นวิทยาทานในการจัดวางบูชาให้เพื่อน Hm ท่านอื่นด้วย ^^

พึงระลึกไว้เสมอว่า ' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic
อัปปมาณาภา
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 19:08:55 »

การจัดลำดับเศียรครู ผมอาจจะไม่ได้จัดลำดับตามของเดิมที่ศึกษามานะครับ

ที่บ้าน อัญเชิญพระนารายณ์เป็นประธาน จึงได้ นำเศียรพระนารายณ์ตั้งไว้ตรงกลาง

ส่วนเศียรอื่น ๆ ก็ จัดลำดับ เพราะ ด้วยพื้นที่ ไม่กว้างมากนัก จึงจัดแบบไม่ให้เศียรซ้อนกันครับ

Phassakorn
ดาวดึงส์
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 19:29:28 »

เศียรที่อยู่หน้าสุดเป็นองค์ไหนหรอครับ ที่เป็นเศียรสีดำ และแลบลิ้นอ่ะ ใช่พระแม่หรือป่าว
อัปปมาณาภา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 19:44:11 »

ใช่ครับ

Phassakorn
ดาวดึงส์
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 19:39:58 »

ไม่ทราบว่าเช่ามาจากไหนหรอครับ อยากได้บ้างจัง
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 12:54:22 »

สวยครับหัวครูสวยมาก

ชอบที่สุด คือ สะอาดครับ
อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 22:50:42 »

สุดยอดครับท่าน (โดยเฉพาะอย่างยิ่งโต๊ะหมู่ที่ตั้งศรีษะครู) นับถือๆ http://www.hindumeeting.com/forum/richedit/smileys/hm/f6eb47d3.gif
จัดหิ้งพระใหม่เพิ่งเสร็จ เลยถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0
อัปปมาณาภา
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 09:40:47 »

หัวครู ทั้งหมด สั่งทำ ครับ

ขอบพระคุณครับ คุณกาลิทัสและคุณอักษรชนนี

tang99
จาตุมหาราชิกา
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 23:07:22 »

เห็นแล้วชอบมากเลยค่ะขอบคุณน่ะค่ะที่ยังรักษาศิลปะวัฒธรรมทางนาฎศิลป์ไทยของเราไว้....สวัสดีค่ะ
Steve-Aon
ยามา
*

โอม เจ หนุมานะ กีเจ

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 04:18:46 »

ชอบที่สุดคือ องค์พระนารายณ์ ครับ  สวยมากๆเลย ไม่ทราบว่าหาเช่าที่ไหนหรอครับ แล้วราคาเ้ท่าไรครับ
อัปปมาณาภา
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 08:28:43 »

พระนารายณ์ นั้น เป็นของ ตกทอดมาครับ

ถ้าไม่ผิด ก็มาจากวัดราชนัดดาครับ เพียงแต่ ปัจจุบัน ผมก็มองหาเนื้อแบบนี้ไม่เจอเหมือนกันครับ

laduhmotak
ยามา
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 14:57:20 »

พระนารายณ์งามจริงครับ

โอม ศรี คเณศายะ นะมาหะ
Steve-Aon
ยามา
*

โอม เจ หนุมานะ กีเจ

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 18:46:50 »

พระนารายณ์งานแบบนี้คงหายากมากแล้วล่ะครับ  วันนี้ไปเดินวัดราชนัดดามาก็ไม่เห็นครับ

คุณโชคดีจังครับ ^^
Phassakorn
ดาวดึงส์
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 19:56:59 »

พระนารายณ์เนื้อที่เห็น ไม่สามารถหาได้แล้วครับสมัยนี้ แบบนี้ตั้งแต่สมัยเมื่อ 20 ปีที่แล้ว ตอนที่ผมเริ่มบูชาเทพทางฮินดูโน่นแหละครับ หลังจากนั้นเนื้อและพิมพ์นี้ไม่มีอีกแล้ว
บุตรีศรีมหาสิทธิวินายก
ยามา
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 08:59:19 »

สอนเล่นโขนไหมครับ อยากไปจัง
ศรีเคารีปุตรายะ
เวหัปผลา
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 17:31:22 »

งดงามมากคับผม

ชื่นชมๆ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति
tou
ยามา
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 20:58:03 »

สวยงามมากมายครับ
หริหระ
*

pause_jew@hotmail.com
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 15:04:04 »

ถ้าเป็นทางนาฏศิลป์จิงๆทำไม ไม่เอาบรมครู พระพิราพ ขึ้นบน เสมอด้วยพระนาราย พระศิวะ พระพรหม
พระคเนศไว้กลาง พระแม่กาลี ควรแยก ออกไปต่างหากไม่ควรไว้ต่ำ เพราะมีศักดิ์เป็นพระศักติ ชายาพระศิวะแล้วเป็นปางยักษ์ พระอินทร์อย่าสูงกว่าพระคเนศ ในห้องไม่มีพระพุทธเลยหรอนี่  ควรมีนะ มันเหมือนตำหนักเกินไปแต่แบ่งส่วน พระ และเทพ และลำดับชั้น ของแต่ละองค์ ให้ดี จะมีผลกับที่บ้าน
sompope
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 16:56:27 »

หนุนเศียรพระนารายณ์ ให้สูงอีกนิด จะสวยมากเลย สมดุล ดี

สวยมากๆครับ ไม่ว่ากันนะครับ แบบว่าหนุนเศียรพระนารายณ์ สูงอีกจะสวยมากๆๆๆ

ขออนุญาต เพิ่มเติมนะครับ
อัปปมาณาภา
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 21:35:23 »

-_-!!!

ห้องพระผมอยู่อีกห้องครับ

หนุนเศียรพระนารายณ์ ให้สูงอีกนิด จะสวยมากเลย สมดุล ดี

สวยมากๆครับ ไม่ว่ากันนะครับ แบบว่าหนุนเศียรพระนารายณ์ สูงอีกจะสวยมากๆๆๆ

ขออนุญาต เพิ่มเติมนะครับ

กำลังว่าจะดูฐานมาหนุน ให้ดูไม่บังกันทั้งหมดเลยครับ

แต่คงต้องค่อย ๆ ทยอยทำทีละชั้นครับ

sompope
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 10:09:45 »

โอ้ดีจริง เสร็จแล้วขอชม หน่อยครับ
pin
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 13:02:18 »

การจักตั้งเศียรตามแบบนาฏศิลป์พระพิราพเป็นบรมครูก็จริงอยู่แต่มิได้จัดตั้งให้เหนือกว่าอิศวร พรหม นารยณ์แต่ประการใด
matakali
อากิญจัญญายตน
*

ชีวิตนี้สั้นนัก ต้องรีบทำความดี

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 10:04:02 »

พระพิลาภ ลำดับรองจากพระอิศวร ถูกต้องแล้วค่ะ สวยงาม มากมาย เห็นแล้วคิดถึงบรรยากาศสมัยรุ่นตารุ่นยาย สมัยนี้ เนื้องาน แบบนี้ หาไม่ค่อยเจอแล้วค่ะ ที่สำคัญ ดูสะอาดสะอ้าน เป็นระเบียบมากมาย
louktanka
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 14:29:07 »

สวยมาก ดูมีพลังมากๆเลยค่ะ
อัปปมาณาภา
*

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 22:12:27 »

ขอบพระคุณ คุณ pin คุณ matakali และึุคุณ louktanka

kongzun
*

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 20:53:09 »

มีมณขลัง และเปลี่ยมด้วยพลัง มากเลยครับ
goboy999
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 10:37:43 »

เศียรสีเขียวนั้นตามที่ผมรู้มาคือเศียรพระวุษณุกรรมครับ  ไม่ใช่เศียรพระอินทร์นะครับ

เศียรพระวิษณุกรรมจะทรงเทริดยอดน้ำเต้าครับ ส่วนพระอินทร์จะทรงมงกุฏยอดเดินหนครับ
อัปปมาณาภา
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 12:22:23 »

เศียรสีเขียวนั้นตามที่ผมรู้มาคือเศียรพระวุษณุกรรมครับ  ไม่ใช่เศียรพระอินทร์นะครับ

เศียรพระวิษณุกรรมจะทรงเทริดยอดน้ำเต้าครับ ส่วนพระอินทร์จะทรงมงกุฏยอดเดินหนครับ

ครับ พระวิษณุกรรม ครับ ใครบอกเป็นพระอินทร์ อ่ะครับ

อัปปมาณาภา
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 12:24:00 »

อ๋อ reply นั้น ผม อ่านผ่าน ๆ ครับ ขอโทษ คุณgoboy999 ด้วยครับ

yimnarakdee
ยามา
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 22:52:44 »

สวยมากครับ ผมก็เล่นดนตรีไทยมาก่อน ตอนนี้ไม่ได้เล่นแล้ว เห็นห้องของคุณแล้วรู้สึกถึงความศักดื์สิทธิ์จริงๆครับ
Aladdin
ดุสิต
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 19:22:46 »

สวยงามมากๆคัรบ
thepool_koy
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 15:58:41 »

งามมากค่ะ ทุกเศียรเลย งานสวยมาก
อัปปมาณาภา
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 16:54:36 »

ขอบพระคุณ ทุกท่านเลยนะครับ

ผลงานทั้งหลายก็ต้องยกประโยชน์ ให้แก่บรรดาช่าง ผู้รังสรรค์งาน และอนุรักษ์มรดก ความเป็นไทย ไว้ชั่วลูกหลานครับ

shaya
ยามา
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 18:16:09 »

เศียรพระแม่แปลกดีค่ะ แบบว่าไม่เคยเห็น
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 09:20:15 »

เศียรพระกาลีแบบของน้องเจ้าของกระทู้ ปัจจุบันมีงานลักษณะนี้อยู่ที่วัดราชนัดดาแล้วครับผมเพิ่งสังเกตุเห็นเมื่อเดือนที่แล้วนี้เองครับ แต่ความละเอียดของเนื้องานผมคิดว่ายังไม่เท่าของน้องเจ้าของกระทู้ครับ
หน้า: [1] 2
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  แกลอรี่ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  จัดหิ้งพระใหม่เพิ่งเสร็จ เลยถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ