สิงหาคม 21, 2014, 07:23:28
35.673 กระทู้ ใน 4.006 หัวข้อ โดย 4.854 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: ธัชพล
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ข้อความรู้เรื่องศรีจักกราหน่อยนะคับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อความรู้เรื่องศรีจักกราหน่อยนะคับ  (อ่าน 2143 ครั้ง)
Sudteerukkub
ดุสิต
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 00:14:19 »

อยากถามพี่พี่ทุกท่านว่า  1 เราควรว่างแผ่นยันตร์ศรียันตราประจำองค์เทพใว้ไต้ฐานเทวรูปหรือป่าวคับและธรรมเนียมฮินดูแล้วควรว่างกรือไม่คับ   2  แล้วเราควรวางสถูปศรีจักกราไว้หน้าเทวรูปองค์เทพหรือควรวางไว้จุดในหน้าหิ้งคับ  ถ้าพี่พี่คนในมีความรู้เรื่องนี้ชอบตอบผมหน่อยนะคับ  ขอบพระคุณมากคับ
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 23:20:35 »

เท่าที่ผมทราบ การบูชาศรีจักรา หรือ ศรียันตรา ไม่ได้มีความจำเป็นที่จะต้องวางไว้ใต้ฐานแห่งเทวรูปนะครับ การบูชาศรีจักราหรือ ศรียันตรานั้นสามารถวางไว้ได้ทุกที่ ไม่ว่าจะเป็นที่บ้าน ที่ทำงาน หรือที่ใดๆ ก็ตาม แต่ควรวางในที่ๆ เหมาะสมและอันควร เพราะฮินดูเชื่อว่า ศรีจักรา เป็นยันตราที่สูงสุดในเหล่ายันตราทั้งปวงครับ

และถ้าจะวางไว้ที่หิ้งพระ มีความเชื่ออย่างหนึ่งว่าให้วางด้านที่แหลม หรือส่วนยอดแหลมของสามเหลี่ยม พุ่งเข้าหาตัวผู้บูชา จะดีที่สุดครับ
ดุสิต
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 18:28:29 »

ขอบคุณครับ
retro_minute
จาตุมหาราชิกา
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 09:33:07 »

ศรียันตรานี่นึกภาพออกนะคะ แขวนหรือตั้งให้ตรงพอดีกับตัวเรา

แต่ศรีจักรา..
หมายถึงวางในลักษณะนอนลง หรือเปล่าคะคุณกาลิทัส ถ้านึกภาพไม่ผิด

พยายามนึกภาพเวลาเรานั่งกับพื้น หน้าโต๊ะบูชา
ยอดของศรีัจักรา ก็จะพุ่งขึ้นไปทางเพดาน ถูกต้องมั้ยคะ?
แล้วให้เราวางนอนลง เพื่อให้ยอดของศรีจักรา พุ่งมาทางเรา ใช่หรือเปล่าเอ่ย?

รบกวนคุณกาลิทัส คลายข้อสงสัยค่ะ http://www.hindumeeting.com/forum/richedit/smileys/YahooIM/1.gif
ข้อความรู้เรื่องศรีจักกราหน่อยนะคับ

ทำที่ไม่ทุกข์ ทุกข์ไม่ต้องทำ
กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 12:10:33 »

ตามรูปครับ จะเป็นจุดเขียวๆ ที่ผมทำสัญลักษณ์ไว้ นั่นคือส่วนมุมส่วนยอดของสามเหลี่ยมครับ แต่ในรูปไม่มีสัญลักษณ์บอกว่าด้านไหนเป็นยอดสุดของสามเหลี่ยม เพราะฉะนั้นใช้ได้ทั้งสองด้านครับ แต่บางยันต์ จะมีอักษรเทวนาครีกำกับอยู่ ก็ต้องเลือกครับว่าใช้ด้านไหน

ส่วนศรีจักราที่ไม่ใช่ยันต์ก็มองเช่นเดียวกันครับ เนื่องจากยอดของศรีจักรานั้นไม่ได้เกิดจากยอดของสามเหลี่ยมที่ผมกล่าวถึง แต่เกิดจากใจตรงสามเหลี่ยมที่เล็กที่สุดซ้อนทับกันครับ ^^
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 13:08:02 »

ขอบคุณค่า http://www.hindumeeting.com/forum/richedit/smileys/YahooIM/1.gif
ข้อความรู้เรื่องศรีจักกราหน่อยนะคับ

ดุสิต
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 17:02:59 »

ขอบคุณพี่กาลิทัสที่ตอบคำถามผมนะคับ  คือ ผมขอถามอีนิดหนึ่งนะคับ  คือถ้าเรานั้งสวดมนต์หรือทำการบูชาตรงในหน้าหิ้งบูชา  เราก็วางศรีจักกราที่เป็นสถูป  เอาไว้ตรงกับตัวเราที่นั่งหน้าหิ้งใช้หรือป่าวคับ โดยให้ศรีจักกราวางไว้หน้าสุดของเราคือหน้ารูปพระหรือเทวรูปที่เราบูชาอยู่โดยให้ปลายมุมของสามเหลี่อมยอดบนสุดพุงมาหาตัวเราใช้หรือป่าวคับพี่  คับ  ขอบคูณคับพี่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:48:56 »

ถ้าเท่าที่เข้าใจจากที่คุณกาลิทัสอธิบายนะคะ วางปกติค่ะ ให้พอกีกับตัวเรา
ยอดสูงสุด(แบบยอดพีรามิด) ก็คือพุ่งขึ้นสู่เพดาน ก็ให้พุ่งสู่เพดานปกติ
ยอดแหลมของศรีจักรา จะเป็นแฉกๆชั้นๆใช่มั้ยคะ
ที่ออกมาทางด้านข้าง ไม่ใช่จุดยอดสูงสุด
ก็ให้ยึดตามจุดสีเขียวในภาพของคุณกาลิทัสค่ะ สังเกตง่ายๆก็คือมุมที่เป็นสามเหลียมเต็มใหญ่
ไม่ใช่สามเหลี่ยมแฉกสองอันติดกัน

ถ้าเข้าใจที่คุณกาลิทัสอธิบายไว้ไม่ถูกต้องตรงกัน ก็ต้องขออภัย
และคงต้องรอ รบกวนคุณกาลิทสมาตอบอีกครั้งค่ะ http://www.hindumeeting.com/forum/richedit/smileys/YahooIM/1.gif

กาลิทัส
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 22:09:34 »

เป็นเช่นนั้นแหละครับ ^^
ดุสิต
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 18:32:12 »

ขอบคุณคับพี่กาลิทัสที่ตอบคำถามคับ
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ข้อความรู้เรื่องศรีจักกราหน่อยนะคับ